Qui Đức là xã nông nghiệp vùng ven, nằm về phía tây nam Thành phố Hồ Chí Minh. Địa bàn xã có liên tỉnh lộ 50 đi qua (nay là Quốc lộ 50), ở phía bắc ranh giới có con sông Cần Giuộc chảy qua cùng cây cầu Ông Thìn làm cửa ngõ. Cả đường bộ lẫn đường sông đều từ Thành phố đi về các tỉnh miền Tây Nam Bộ và ngược lại. Qui Đức có vị trí giáp với đông nam long An: huyện Cần Giuộc và một số xã cơ sở vùng hạ trong hai cuộc kháng chiến; Qui Đức còn là cầu nối giữa vùng kháng chiến với Thành phố và giữa Thành phố với đồng bằng Nam Bộ.