Tân Phú Trung là một trong những cái nôi cách mạng không chỉ của huyện Củ Chi mà của cả Thành phố Hồ Chí Minh. địa danh Mười Tám Thôn Vườn Trầu là nơi mà năm 1930 chi bộ đầu tiên được thành lập và cũng là điểm xuất phát của cuộc khởi nghĩa Nam kỳ. đảng bộ và nhân dân Tân Phú Trung đã đóng góp xứng đáng vào hai cuộc kháng chiến chống Pháp và Mỹ, đặc biệt là những đóng góp sáng tạo trong nghệ thuật chiến tranh nhân dân. Xã được công nhận là xã anh hùng lực lượng Vũ trang Nhân dân. Nhân dân Tân Phú Trung có quyền tự hào về truyền thống cách mạng tốt đẹp của xã mình và đó cũng chính là động lực để đảng bộ và nhân dân Tân Phú Trung vững bước vào giai đoạn cách mạng mới – xây dựng xã ngày càng giàu đẹp, ấm no, hạnh phúc.